Kiến thức của chúng tôi – Giá trị thực của bạn!

Archive for the ‘Tư vấn thuế’ Category

Thuế giá trị gia tăng – Điều kiện áp dụng cụ thể

Gia tri gia tang

Một số trường hợp cụ thể về thuế suất giá trị gia tăng.

Công ty chúng tôi làm giao nhận và kê khai thuế hải quan có cung cấp dịch vụ vận chuyển, THC, bốc xếp, … cho đại lý ở nước ngoài và các dịch vụ này được phát sinh tại Việt Nam. Hỏi các dịch vụ này có được áp dụng mức thuế suất 0%?

Trường hợp dịch vụ xuất khẩu có bổ sung điều kiện áp dụng thuế suất 0% là phải có cam kết của tổ chức nước ngoài là tổ chức không có cơ sở thường trú tại Việt Nam. Vậy bản cam kết này phải được xác nhận bởi tổ chức nào ở nước ngoài?

Trả lời:

Điểm b Khoản 1 Điều 9 Thông tư số 06/2012/TT-BTC ngày 11/01/2012 hướng dẫn thuế suất 0% áp dụng đối với:

“b) Dịch vụ xuất khẩu bao gồm dịch vụ được cung ứng trực tiếp cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài hoặc ở trong khu phi thuế quan.

Tổ chức ở nước ngoài là tổ chức nước ngoài không có cơ sở thường trú tại Việt Nam, không phải là người nộp thuế giá trị gia tăng tại Việt Nam;

Cá nhân ở nước ngoài là người nước ngoài không cư trú tại Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài và ở ngoài Việt Nam trong thời gian diễn ra việc cung ứng dịch vụ.

Tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan là tổ chức, cá nhân có đăng ký kinh doanh và các trường hợp khác theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.”

– Điểm b Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 06/2012/TT-BTC ngày 11/01/2012 hướng dẫn điều kiện áp dụng thuế suất 0% đối với dịch vụ xuất khẩu như sau:

– Có hợp đồng cung ứng dịch vụ với tổ chức, cá nhân ở nước ngoài hoặc ở trong khu phi thuế quan;

– Có chứng từ thanh toán tiền dịch vụ xuất khẩu qua ngân hàng và các chứng từ khác theo quy định của pháp luật;

– Có cam kết của tổ chức ở nước ngoài là tổ chức nước ngoài không có cơ sở thường trú tại Việt Nam, không phải là người nộp thuế giá trị gia tăng tại Việt Nam; Cam kết của cá nhân ở nước ngoài là người nước ngoài không cư trú tại Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài và ở ngoài Việt Nam trong thời gian diễn ra việc cung ứng dịch vụ.”

Căn cứ quy định trên, trường hợp tổ chức, cá nhân kinh doanh kinh doanh ở Việt Nam cung cấp dịch vụ vận chuyển, THC, bốc xếp, … cho đại lý ở nước ngoài, đại lý ở nước ngoài là tổ chức nước ngoài không có cơ sở thường trú tại Việt Nam, không phải là người nộp thuế giá trị gia tăng tại Việt Nam thì các dịch vụ nêu trên được áp dụng thuế suất thuế GTGT 0% nếu đáp ứng đủ các điều kiện quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 06/2012/TT-BTC.

Thông tư số 06/2012/TT-BTC không có quy định cam kết của tổ chức nước ngoài phải được xác nhận bởi tổ chức khác ở nước ngoài.

Le minh quan

Thuế nhà thầu – những trường hợp cụ thể

withhoding tax

Đối với các loại thuế thông thường như: Thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập doanh nghiệp, thuế thu nhập cá nhân…thì đối tượng chịu thuế xác định một cách khá đơn giản. Tuy nhiên đối với Thuế nhà thầu thì việc xác định nghĩa vụ nộp thuế có phần phức tạp hơn. Dưới đây là một ví dụ điển hình của một bạn đã hỏi.

Công ty C là khách hàng (buyer) của Công ty A muốn mua từ Công ty A sản phẩm X, tuy nhiên Công ty A không có hàng hóa theo yêu cầu nên đặt hàng với Công ty B sản phẩm X này, đồng thời yêu cầu giao hàng cho Công ty C. Lúc này, Công ty B giao cho công ty con ở Việt Nam là Công ty B-1 sản xuất sản phẩm này và giao sản phẩm đó cho Công ty C (giữa Công ty A và Công ty B-1 không có bất kỳ quan hệ ký kết gì). Hình thức thanh toán là Công ty C thanh toán tiền hàng cho Công ty A, Công ty A thanh toán lại cho Công ty B và Công ty B chuyển lại số tiền hàng đó cho Công ty B-1 dưới hình thức ngoại tệ. (Thời hạn thanh toán tùy theo Hợp đồng ký kết giữa các bên). (more…)

HÀNG PHI MẬU DỊCH & THUẾ GTGT

Trong thời gian gần đây, có nhiều bạn hỏi các vấn đề liên quan về Thuế GTGT, chi phí được trừ đối với  Hàng hóa phi mậu dịch. Tại đây, mình chia sẻ như sau:

A. Trước tiên, Hàng hóa phi mậu dịch là gì?

Hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu không nhằm mục đích thương mại

(dưới đây gọi tắt là hàng phi mậu dịch) gồm:

1. Quà biếu, tặng của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài gửi cho tổ chức, cá nhân Việt Nam; của tổ chức, cá nhân ở Việt Nam gửi cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài;

2. Hàng hoá của cơ quan đại diện ngoại giao, tổ chức quốc tế tại Việt Nam và những người làm việc tại các cơ quan, tổ chức này;

3. Hàng hoá viện trợ nhân đạo;

4. Hàng hoá tạm nhập khẩu, tạm xuất khẩu của những cá nhân được Nhà nước Việt Nam cho miễn thuế;

5. Hàng mẫu không thanh toán;

6. Dụng cụ nghề nghiệp, phương tiện làm việc tạm xuất, tạm nhập của cơ quan, tổ chức, của người xuất cảnh, nhập cảnh có thời hạn;

7. Tài sản di chuyển của tổ chức, cá nhân;

8. Hành lý cá nhân của người nhập cảnh gửi theo vận tải đơn, hàng hoá mang theo người của người nhập cảnh vượt tiêu chuẩn miễn thuế.

B. Vậy hàng phi mậu dịch có được khấu trừ thuế GTGT hay không?

Theo công văn Số 1136/TCT-CS thì loại hàng này không được khấu trừ thuế VAT cũng như hoàn thuế.

Mây Thẻ